Sử dụng bản sao bằng lái xe máy khi tham gia giao thông được không?

Ngày hỏi:18/12/2018

Chào Ban tư vấn, em có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Em đã thi bằng lái xe A1. Tuy nhiên em lại để bản chính bằng lái ở nhà. Mỗi lần ra đường em toàn mang bản sao bằng lái. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi sử dụng bản sao bằng lái khi tham gia giao thông được không? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Hùng - Bình Thuận

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008

      Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

      a) Đăng ký xe;

      b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

      c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

      d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

      ==> Khi tham gia giao thông bạn phải sử dụng bản chính giấy phép lái xe chứ không được phép sử dụng bản sao.

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

      Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với hành vi không mang theo giấy phép lái xe khi tham gia giao thông.

      ==> Vì thế khi tham gia giao thông bạn bắt buộc phải sử dụng giấy phép lái xe bản chính. Nếu vi phạm bạn có thể bị phạt tới 120.000 đồng.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn