Sử dụng giấy hẹn lấy bằng lái để tham gia giao thông được không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Em đã thi đậu bằng lái xe A1 ạ nhưng do bị sai tên nên hiện tại vẫn đang chờ lấy bằng lại thì khi em chạy xe có sử dụng giấy hẹn lấy GPLX thì có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng giấy hẹn lấy bằng lái để tham gia giao thông được không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông như sau:

      - Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

      Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

      - Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

      + Đăng ký xe;

      + Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

      + Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

      + Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

      Căn cứ quy định trên thì hiện không có quy định được sử dụng giấy hẹn cấp lại Giấy phép lái xe để tham gia giao thông. Do đó, khi tham gia giao thông thì người điều khiển xe máy bắt buộc phải mang theo 03 Giấy tờ sau:

      – Đăng ký xe

      – Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới

      – Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

      Trường hợp trong quá trình điều khiển phương tiện tham gia giao thông, bạn vi phạm luật giao thông, bị cảnh sát giao thông kiểm tra giấy tờ thì vẫn bị xử lý như trường hợp không có giấy phép lái xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn