Sử dụng xe tập lái không có ghế ngồi gắn chắc chắn trên thùng xe cho người học bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/05/2020

Sử dụng xe tập lái không có ghế ngồi gắn chắc chắn trên thùng xe cho người học bị phạt bao nhiêu tiền? Căn cứ điều luật nào? - Hải Anh (Bình Định)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2a Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cơ sở đào tạo lái xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Sử dụng xe tập lái không có mui che mưa, nắng; không có ghế ngồi gắn chắc chắn trên thùng xe cho người học theo quy định.

      Như vậy, cơ sở đào tạo lái xe sử dụng xe tập lái không có ghế ngồi gắn chắc chắn trên thùng xe cho người học có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn