Tàu 600 tấn chở quá vạch mớn nước an toàn 1/5 đến 1/2 chiều cao phạt thế nào?

Ngày hỏi:14/03/2019

Page cho em hỏi, nếu em lái tàu trọng tải 600 tấn vi phạm chở quá vạch mớn nước an toàn 1/5 đến 1/2 chiều cao mà bị phạt thì em vi phạm điều khoản nào? Bị phạt bao nhiêu? Và biện pháp ngăn chặn là gì ạ? Có bị tước quyền sử dụng bằng thuyền trưởng, giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng không ạ? Có tình tiết gì để giảm nhẹ không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật Giao thông đường thủy nội địa 2004 thì pháp luật hiện hành nghiêm cấm các phương tiện tham gia giao thông đường thủy nội địa chở quá vạch dấu mớn nước an toàn. Trường hợp phương tiện tham gia giao thông đường thủy nội địa chở quá vạch dấu mớn nước an toàn là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

      Theo đó, theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định 132/2015/NĐ-CP thì Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi chở hàng hóa quá vạch dấu mớn nước an toàn của phương tiện từ trên 1/5 đến 1/2 chiều cao mạn khô của phương tiện, kể cả một trong các phương tiện của đoàn lai, như sau:

      - Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với phương tiện trọng tải toàn phần đến 15 tấn;

      - Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với phương tiện trọng tải toàn phần từ trên 15 tấn đến 50 tấn;

      - Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với phương tiện trọng tải toàn phần trên 50 tấn đến 100 tấn;

      - Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 500.000 đồng đối với phương tiện trọng tải toàn phần trên 100 tấn đến 150 tấn;

      - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với phương tiện trọng tải toàn phần trên 150 tấn đến 300 tấn;

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với phương tiện trọng tải toàn phần trên 300 tấn đến 500 tấn hoặc đoàn lai trọng tải toàn phần đến 400 tấn;

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với phương tiện trọng tải toàn phần trên 500 tấn đến 1.000 tấn hoặc đoàn lai trọng tải toàn phần từ trên 400 tấn đến 1.000 tấn;

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với phương tiện trọng tải toàn phần trên 1.000 tấn hoặc đoàn lai trọng tải toàn phần trên 1.000 tấn đến 1.500 tấn;

      - Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với đoàn lai có trọng tải toàn phần trên 1.500 tấn.

      Cũng theo quy định tại Điều này thì pháp luật chỉ quy định tước quyền sử dụng bằng thuyền trưởng, giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng từ 01 tháng đến 02 tháng đối với hành vi hành vi chở hàng hóa quá vạch dấu mớn nước an toàn trên 1/2 chiều cao mạn khô của phương tiện, kể cả một trong các phương tiện của đoàn lai.

      Đồng nghĩa, trường hợp chở hàng hóa quá vạch dấu mớn nước an toàn của phương tiện từ trên 1/5 đến 1/2 chiều cao mạn khô của phương tiện, kể cả một trong các phương tiện của đoàn lai thì không bị tước quyền sử dụng bằng thuyền trưởng, giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng.

      Do đó: Đối với trường hợp bạn lái tàu trọng tải 600 tấn vi phạm chở quá vạch mớn nước an toàn 1/5 đến 1/2 chiều cao của tàu thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng (mức trung bình là 2.500.000 đồng), nhưng không bị tước quyền sử dụng bằng thuyền trưởng, giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn