Tàu đang thế chấp dân sự nhưng có khiếu nại thì có bị cầm giữ hàng hải không?

Ngày hỏi:31/10/2019

Cho mình hỏi là khi một con tàu đã bị thế chấp, nhưng có 1 khiếu nại về trọng tải phí và phí đảm bảo hàng hải. Con tàu này có thể bị cầm giữ hàng hải vì khiếu nại này không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 4 Điều 40 Bộ luật hàng hải Việt Nam 2015 quy định:

      Người có khiếu nại hàng hải có quyền cầm giữ hàng hải đối với tàu biển để bảo đảm cho các khiếu nại hàng hải quy định tại Điều 41 của Bộ luật này, mặc dù tàu biển đó đã được thế chấp hoặc chủ tàu đã thực hiện giao dịch bảo đảm khác để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ khác trên cơ sở hợp đồng.

      Như vậy, cho dù tàu biển đã được thế chấp cho người khác theo hợp đồng dân sự nhưng lên có khiếu nại về tàu biển thì người khiếu nại này có quyền cầm giữ hàng hải đối với tà biển này theo quy định.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng ký thế chấp
    Hồ sơ thế chấp ngân hàng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn