Thẩm quyền chấp thuận lắp đặt ống nước trong hành lang quốc lộ

Ngày hỏi:23/07/2019

Tôi chuẩn bị bắt nước và làm đường ống dẫn về nhà, nhưng nhà tôi ở trên núi muốn dẫn nước lên phải băng qua hành lang Quốc lộ 1A. Cho tôi hỏi tôi có phải xin phép cơ quan nào không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 6 Điều 1 Thông tư 35/2017/TT-BGTVT về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ quy định:

      - Tổng cục Đường bộ Việt Nam chấp thuận xây dựng công trình thiết yếu đối với các công trình thiết yếu có tổng chiều dài hơn 1 km, đường ống cấp, thoát nước có đường kính trên 200 mm.

      Do đó trường hợp đường ống cấp nước nêu trên thì bạn cần phải gửi hồ sơ đề nghị chấp thuận đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam để được xem xét, giải quyết.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn