Thẩm quyền cho ý kiến trong giai đoạn lập dự án đầu tư liên quan đến giao thông đường thủy nội địa

Ngày hỏi:02/11/2016

Thẩm quyền cho ý kiến trong giai đoạn lập dự án đầu tư liên quan đến giao thông đường thủy nội địa được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề muốn hỏi như sau: Tôi hiện đang công tác tại một đơn vị quản lý đường thủy nội địa. Tôi cũng có nghiên cứu một số quy định pháp luật liên quan đến đường thủy nội địa, tuy nhiên do không có nhiều điều kiện nên còn nhiều vấn đề chưa rõ. Cho tôi hỏi: Thẩm quyền cho ý kiến trong giai đoạn lập dự án đầu tư liên quan đến giao thông đường thủy nội địa được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn! Thành Công, Kiên Giang.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền cho ý kiến trong giai đoạn lập dự án đầu tư liên quan đến giao thông đường thủy nội địa được quy định tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư 15/2016/TT-BGTVT Quy định về quản lý đường thủy nội địa do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành, theo đó:

      a) Bộ Giao thông vận tải cho ý kiến bằng văn bản đối với các công trình bảo đảm an ninh, quốc phòng trên đường thủy nội địa quốc gia;

      b) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cho ý kiến bằng văn bản đối với các công trình bảo đảm an ninh, quốc phòng trên đường thủy nội địa địa phương;

      c) Cục Đường thủy nội địa Việt Nam cho ý kiến bằng văn bản đối với các công trình trên đường thủy nội địa quốc gia, trừ quy định tại điểm a khoản này; đường thủy nội địa chuyên dùng nối với đường thủy nội địa quốc gia; đường thủy nội địa chuyên dùng nằm trên địa giới hai tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trở lên; đường thủy nội địa chuyên dùng nối đường thủy nội địa quốc gia với đường thủy nội địa địa phương;

      d) Sở Giao thông vận tải cho ý kiến bằng văn bản đối với các công trình trên đường thủy nội địa địa phương, trừ quy định tại điểm b khoản này; đường thủy nội địa chuyên dùng nối với đường thủy nội địa địa phương.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về thẩm quyền cho ý kiến trong giai đoạn lập dự án đầu tư liên quan đến giao thông đường thủy nội địa, được quy định tại Thông tư 15/2016/TT-BGTVT. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn