Thẩm quyền của Sỹ quan kiểm tra nhà nước cảng biển

Ngày hỏi:02/04/2018

Thẩm quyền của Sỹ quan kiểm tra nhà nước cảng biển được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Mai Trang, hiện đang sinh sống và làm việc tại Tp Đà Nẵng. Đang tìm hiểu quy định của pháp luật về kiểm tra tàu biển. Nhưng có thắc mắc tôi muốn ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp. Cụ thể là thẩm quyền của Sỹ quan kiểm tra nhà nước cảng biển được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền của Sỹ quan kiểm tra nhà nước cảng biển được quy định tại Điều 9 Thông tư 07/2018/TT-BGTVT quy định về kiểm tra tàu biển, cụ thể như sau:

      Sau khi kết thúc kiểm tra, nếu tàu biển có khiếm khuyết thì Sỹ quan kiểm tra nhà nước cảng biển có thẩm quyền:

      - Yêu cầu tàu biển khắc phục khiếm khuyết trước khi khởi hành.

      - Cho phép tàu biển khắc phục khiếm khuyết ở cảng tới.

      - Cho phép tàu biển khắc phục khiếm khuyết trong vòng 14 ngày.

      - Cho phép tàu biển khắc phục khiếm khuyết trong vòng 03 tháng.

      - Cho phép tàu biển khắc phục khiếm khuyết theo kế hoạch thỏa thuận.

      - Lưu giữ tàu biển.

      - Các hành động khác: ghi cụ thể hành động cho phép.

      - Xác nhận khiếm khuyết đã được khắc phục.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về thẩm quyền của Sỹ quan kiểm tra nhà nước cảng biển. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 07/2018/TT-BGTVT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn