Thẩm quyền đăng ký xe tạm thời

Ngày hỏi:01/04/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì thẩm quyền đăng ký xe tạm thời được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền đăng ký xe tạm thời
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 14 Thông tư 58/2020/TT-BCA, có quy định:

      1. Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời có giá trị thời hạn sử dụng tối đa 30 ngày.

      2. Xe thuộc những đối tượng quy định tại khoản 2, khoản 3, khoản 5 Điều 13 Thông tư này: Thời hạn giá trị của giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời được ghi theo thời hạn mà cơ quan thẩm quyền cho phép để phục vụ các hoạt động đó.

      3. Xe đăng ký tạm thời được phép tham gia giao thông theo thời hạn, tuyến đường và phạm vi hoạt động ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời.

      4. Chủ xe được đăng ký tại cơ quan đăng ký xe nơi gần nhất.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì thẩm quyền đăng ký xe tạm thời là tại tất cả cơ quan đăng ký xe.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn