Thi bằng lái xe hạng A2 có được tự học các môn lý thuyết không?

Ngày hỏi:16/05/2020

Cho hỏi, em đang định thi bằng lái xe hạng A2 thì có thể tự mình học các môn lý thuyết không ạ? Em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thi bằng lái xe hạng A2 có được tự học các môn lý thuyết không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 8 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định hình thức đào tạo như sau:

      Người có nhu cầu cấp giấy phép lái xe các hạng A1, A2, A3, A4 và ô tô hạng B1 được tự học các môn lý thuyết, nhưng phải đăng ký tại cơ sở được phép đào tạo để được ôn luyện, kiểm tra; riêng đối với các hạng A4, B1 phải được kiểm tra, cấp chứng chỉ đào tạo.

      => Theo quy định này, bạn thi bằng lái xe hạng A2 được tự học các môn lý thuyết. Tuy nhiên bạn phải đăng ký tại cơ sở được phép đào tạo để được ôn luyện và kiểm tra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn