Thời gian làm việc của lái xe ô tô có bị giới hạn không?

Ngày hỏi:30/01/2020

 Theo quy định của pháp luật hiện hành thì thời gian làm việc của lái xe ô tô có bị giới hạn không? Mong sớm nhận phản hồi. 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 65 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định:

      Điều 65. Thời gian làm việc của người lái xe ô tô

      1. Thời gian làm việc của người lái xe ô tô không được quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ.

      Và tại Khoản 6 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định.

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm trong đó có.

      Điều khiển xe ô tô quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều 65 của Luật giao thông đường bộ;

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì tài xế lái xe ô tô thời gian làm việc không quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ. Trường hợp điều khiển xe quá thời gian nêu trên sẽ bị phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn