Thời hạn GPLX hạng B1 đối với người 51 tuổi

Ngày hỏi:25/11/2020

Năm nay tôi đã 51 tuổi. Xin hỏi tôi có thể thi giấy phép lái xe hạng B1 hay không? Trường hợp vẫn được thì giấy phép này có thời hạn sử dụng như thế nào? Tôi nghe nói đến năm 60 tuổi thì hết hạn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn GPLX hạng B1 đối với người 51 tuổi
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 5, 6 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT và Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì người yêu cầu sát hạch phải đủ 18 tuổi trở lên. Giấy phép lái xe hạng B1 không quy định độ tuổi tối đa đối với người lái xe, cho nên một người 51 tuổi như bạn vẫn có thể đăng ký dự thi sát hạch để được cấp giấy phép lái xe hạng B1 nếu đáp ứng các điều kiện quy định về điều kiện sức khỏe.

      Bạn có thể tham khảo quy định cụ thể độ tuổi, điều kiện sức khỏe thi bằng lái hạng B1 qua bài biết sau:

      Độ tuổi, điều kiện sức khỏe thi bằng lái xe hạng B1

      Và theo Khoản 2 Điều 17 Thông tư này cũng có quy định:

      Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

      Như vậy, trường hợp của bạn thì giấy phép lái xe hạng B1 sẽ được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn