Thông báo chuyến bay chuyên cơ của nước ngoài được quy định ra sao?

Ngày hỏi:15/11/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì việc thông báo chuyến bay chuyên cơ của nước ngoài được quy định ra sao? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thông báo chuyến bay chuyên cơ của nước ngoài được quy định tại Điều 10 Nghị định 96/2021/NĐ-CP, cụ thể như sau:

      - Thông báo chuyến bay chuyên cơ của nước ngoài được thực hiện bằng văn bản gồm các nội dung sau:

      + Đối tượng được phục vụ và số lượng, thành phần đoàn;

      + Hành trình chuyến bay;

      + Hãng hàng không, cơ quan, tổ chức khác của nước ngoài thực hiện;

      + Yêu cầu về nghi lễ đón, tiễn;

      + Yêu cầu về bảo đảm an ninh, an toàn và các yêu cầu cụ thể khác (nếu có).

      - Văn bản thông báo chuyến bay chuyên cơ của nước ngoài được gửi tới: Bộ Công an (Bộ Tư lệnh Cảnh vệ), Bộ Giao thông vận tải (Cục Hàng không Việt Nam), Bộ Quốc phòng (Cục Tác chiến, Quân chủng Phòng không - Không quân).

      - Thông báo chuyến bay chuyên cơ của nước ngoài được gửi tối thiểu là 07 ngày trước ngày dự định thực hiện chuyến bay, trừ trường hợp đặc biệt.

      - Cơ quan, đơn vị nhận thông báo chuyến bay chuyên cơ của nước ngoài có trách nhiệm triển khai, thực hiện nhiệm vụ theo quy định.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn