Thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp cho kiểu loại sản phẩm ô tô

Ngày hỏi:03/08/2019

Tôi có cơ sở sản xuất ô tô đã được cấp giấy chứng nhận cho kiểu loại sản phẩm ô tô. Liên quan đến lĩnh vực ô tô, nhờ giải đáp giúp tôi trường hợp nào bị thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp cho kiểu loại sản phẩm ô tô?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 13 Thông tư 25/2019/TT-BGTVT (có hiệu lực từ 25/08/2019) quy định về việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp cho kiểu loại sản phẩm ô tô như sau:

      Giấy chứng nhận sẽ bị thu hồi nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

      - Cơ sở sản xuất giải thể, phá sản theo quy định của pháp luật;

      - Cơ sở sản xuất giả mạo các tài liệu trong hồ sơ đăng ký chứng nhận;

      - Quá thời gian 06 tháng kể từ ngày bị tạm đình chỉ hiệu lực Giấy chứng nhận quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này mà cơ sở sản xuất không thực hiện khắc phục lỗi vi phạm.

      Nếu doanh nghiệp có nhu cầu tiếp tục sản xuất, lắp ráp, nhập khẩu kiểu loại sản phẩm bị thu hồi Giấy chứng nhận thì phải thực hiện thẩm định lại thiết kế và chứng nhận lại như đối với sản phẩm mới.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn quan tâm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn