Thu hồi tài nguyên, khoáng sản thông qua hoạt động nạo vét trong vùng nước cảng biển, vùng nước đường thủy nội địa

Ngày hỏi:04/12/2018

Tôi đang tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực nạo vét trong vùng nước cảng biển và vùng nước đường thủy nội địa. Xin cho tôi hỏi, theo quy định mới thì việc thu hồi tài nguyên, khoáng sản thông qua hoạt động nạo vét trong vùng nước cảng biển, vùng nước đường thủy nội địa được quy định cụ thể ra sao?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 159/2018/NĐ-CP về quản lý hoạt động nạo vét trong vùng nước cảng biển và vùng nước đường thủy nội địa (có hiệu lực thi hành từ ngày 11/01/2018) thì việc thu hồi tài nguyên, khoáng sản thông qua hoạt động nạo vét trong vùng nước cảng biển, vùng nước đường thủy nội địa được quy định cụ thể như sau:

    1. Việc thu hồi tài nguyên, khoáng sản thông qua hoạt động nạo vét thực hiện theo quy định của pháp luật về tài nguyên, khoáng sản, các quy định về công tác thi công, đổ chất nạo vét quy định tại Điều 5 và phương án bảo đảm an toàn giao thông đối với hoạt động nạo vét quy định tại Điều 6 Nghị định 159/2018/NĐ-CP.

    2. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chủ trì, phối hợp với Bộ Tài nguyên và Môi trường, Bộ Xây dựng, Bộ Giao thông vận tải và các cơ quan liên quan trong công tác giám sát và chịu trách nhiệm tổ chức thực hiện đối với hoạt động thu hồi tài nguyên, khoáng sản thông qua hoạt động nạo vét để đảm bảo không ảnh hưởng đến hoạt động giao thông hàng hải, đường thủy nội địa, an toàn an ninh và các yêu cầu về bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn