Thủ tục cấp giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô như thế nào?

Ngày hỏi:14/10/2016

Thủ tục cấp giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Trần Thanh Tâm. Tôi có một người bạn đang xin làm giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô. Tôi được biết muốn làm giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô thì phải có giấy chứng nhận. Vậy xin cho tôi hỏi thủ tục cấp giấy chứng nhận này ra sao? Tôi xin cảm ơn. Email của tôi là tam***@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục cấp giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô đã được quy định cụ thể tại Khoản 2 Điều 9 Nghị định 65/2016/NĐ-CP về điều kiện kinh doanh dịch vụ đào tạo lái xe ô tô và dịch vụ sát hạch lái xe.

      Theo đó, thủ tục cấp giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô được quy định như sau:

      a) Cá nhân hoặc cơ sở đào tạo lập 01 bộ hồ sơ gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện đến cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe quy định tại khoản 2 Điều 8 của Nghị định 65/2016/NĐ-CP;

      b) Sở Giao thông vận tải hoặc Tổng cục Đường bộ Việt Nam tiếp nhận hồ sơ cá nhân hoặc hồ sơ, danh sách do cơ sở đào tạo lập theo mẫu quy định tại Phụ lục V kèm theo Nghị định này; tổ chức kiểm tra, đánh giá. Trường hợp cá nhân không đủ điều kiện, Sở Giao thông vận tải hoặc Tổng cục Đường bộ Việt Nam phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do;

      c) Trong thời hạn không quá 03 ngày làm việc, kể từ ngày đạt kết quả kiểm tra, Sở Giao thông vận tải hoặc Tổng cục Đường bộ Việt Nam cấp giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe, vào sổ theo dõi theo mẫu quy định tại Phụ lục VI kèm theo Nghị định này. Trường hợp cá nhân không đạt kết quả, Sở Giao thông vận tải hoặc Tổng cục Đường bộ Việt Nam phải thông báo bằng văn bản.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thủ tục cấp giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 65/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn