Thủ tục cấp lại bằng lái xe máy bị mất

Ngày hỏi:08/10/2018

Chào Ban tư vấn, tôi có thắc mắc về vấn đề liên quan tới việc cấp lại bằng lái xe máy bị mất. Tôi vừa mới bị mất ví trong đó có cả bằng lái xe máy. Ban tư vấn hãy giải đáp giúp tôi các vấn đề sau:

1. Thủ tục cấp lại bằng lái xe máy bị mất được quy định như thế nào?

2. Có phải thi lại lý thuyết và thực hành khi xin cấp lại bằng lái không?

3. Lệ phí là bao nhiêu?

Mong được giải đáp giúp các vấn đề trên trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!

Minh Hùng - hung*****@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thủ tục cấp lại bằng lái xe máy bị mất
    (ảnh minh họa)
  • 1. Thủ tục cấp lại bằng lái xe máy bị mất

    Thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành, cụ thể:

    Hồ sơ bao gồm:

    - Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

    - Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);

    - Bản sao giấy chứng minh, nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).

    Khi đến thực hiện thủ tục cấp lại giấy phép lái xe tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, người lái xe gửi 01 bộ hồ sơ, chụp ảnh trực tiếp và xuất trình, bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu. Sau thời gian 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện giấy phép lái xe đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì được cấp lại giấy phép lái xe.

    2. Có phải thi lại lý thuyết và thực hành khi xin cấp lại bằng lái không?

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành:

    Các trường hợp phải sát hạch lại lý thuyết, thực hành khi xin cấp lại bằng lái gồm:

    Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

    - Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

    - Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

    ==> Chỉ có những trường hợp nêu trên thì khi mất bằng lái mới phải thi sát hạch lại lý thuyết, thực hành. Đối với bằng lái xe máy hay còn gọi là giấy phép lái xe hạng A1 thì có giá trị sử dụng vô thời hạn. Do vậy khi xin cấp lại bằng lái xe máy bị mất thì bạn không phải thi sát hạch lại lý thuyết, thực hành.

    3. Lệ phí là bao nhiêu?

    Theo quy định tại Thông tư 188/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí sát hạch lái xe; lệ phí cấp bằng, chứng chỉ hoạt động trên phương tiện và lệ phí đăng ký, cấp biển xe máy chuyên dùng do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì lệ phí cấp lại bằng lái xe máy là 135.000 đồng/lần.

    Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn