Thủ tục chấp thuận vận tải hành khách, hành lý trên tuyến đường thủy nội địa đối với tổ chức cá nhân trong nước

Thủ tục chấp thuận vận tải hành khách, hành lý trên tuyến đường thủy nội địa đối với tổ chức cá nhân trong nước

Ngày hỏi:23/06/2017

Thủ tục chấp thuận vận tải hành khách, hành lý, bao gửi theo tuyến cố định trên tuyến đường thủy nội địa đối với tổ chức cá nhân trong nước được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Phạm Hữu Tiền, tôi đang ở Bến Tre. Tôi hiện đang có một thuyền nhỏ có động cơ có sức chứa từ 50 đến 100 người đang đang neo đậu tại xã đảo Thạnh An, huyện Cần Giờ. Tôi thấy nhu cầu qua sông ở đây rất lớn mà phà có giới hạn nên tôi đang dự định xin vận tải khách từ xã đảo Thạnh An vô đất liền huyện Cần Giờ. Nhưng chưa biết phải làm như thế nào. Cho tôi hỏi, trình tự thủ tục chấp thuận vận tải hành khách theo tuyến từ xã đảo Thạnh An vào đất liền huyện Cần Giờ được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu quy định tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn!

Phạm Hữu Tiền (016236****)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thủ tục chấp thuận vận tải hành khách, hành lý, bao gửi theo tuyến cố định trên tuyến đường thủy nội địa đối với tổ chức cá nhân trong nướcđược quy định tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 80/2014/TT-BGTVT về vận tải hành khách, hành lý, bao gửi trên đường thủy nội địa. Cụ thể là:

    a) Trường hợp hồ sơ nộp trực tiếp, nếu hồ sơ đầy đủ thì cấp giấy biên nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả theo thời hạn quy định; nếu hồ sơ không đầy đủ theo quy định thì trả lại ngay và hướng dẫn tổ chức, cá nhân hoàn thiện lại hồ sơ;

    b) Trường hợp hồ sơ nhận qua hệ thống bưu chính hoặc hình thức phù hợp khác, nếu hồ sơ không đầy đủ theo quy định, trong thời gian 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ, Sở Giao thông vận tải có văn bản gửi tổ chức, cá nhân yêu cầu bổ sung, hoàn thiện lại hồ sơ;

    c) Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đầy đủ hồ sơ theo quy định, Sở Giao thông vận tải lấy ý kiến Cảng vụ Hàng hải liên quan trong trường hợp tàu hành trình qua vùng nước hàng hải, ý kiến của Chi cục Đường thủy nội địa khu vực trong trường hợp tàu hành trình trên tuyến đường thủy nội địa quốc gia. Trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày nhận được văn bản xin ý kiến của Sở Giao thông vận tải, Cảng vụ Hàng hải hoặc Chi cục Đường thủy nội địa khu vực có văn bản trả lời;

    d) Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ khi nhận được ý kiến của Cảng vụ Hàng hải hoặc Chi cục Đường thủy nội địa khu vực, Sở Giao thông vận tải có văn bản chấp thuận theo mẫu tại Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư này cho tổ chức, cá nhân vận tải hành khách, hành lý, bao gửi theo tuyến cố định trên tuyến đường thủy nội địa. Trường hợp không chấp thuận phải có văn bản trả lời nêu rõ lý do.

    Bạn phải chuẩn bị đầy đủ hồ sơ gửi lên Sở giao thông vận tải (trực tiếp hoặc qua đường bưu điện) xem xét chấp nhận. Hồ sơ bao gồm:

    - Bản đăng ký hoạt động vận tải hành khách, hành lý, bao gửi theo tuyến cố định trên đường thủy nội địa

    - Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh có ngành nghề vận tải hành khách đường thủy nội địa

    - Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện thủy nội địa

    - Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật phương tiện thủy nội địa còn giá trị sử dụng và phù hợp với cấp tuyến đường hoạt động

    - Phương án khai thác tuyến vận tải hành khách

    - Văn bản hoặc hợp đồng vận tải hành khách với tổ chức khai thác cảng, bến

    Trong thời hạn 7 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở giao thông vận tải sẽ làm việc, tham khảo ý kiến của các cơ quan có thẩm quyền để ra quyết định chấp thuận cho bạn vận tải hành khách, hành lý, bao gửi theo tuyến cố định trên tuyến đường thủy nội địa. Trường hợp không chấp thuận Sở giao thông vận tải sẽ có văn bản trả lời nêu rõ lý do không chấp nhận cho bạn.

    Sau khi được chấp thuận vận tải hành khách, hành lý, bao gửi theo tuyến cố định trên tuyến đường thủy nội địa, bạn được hoạt động vận tải nhưng phải thực hiện đúng các quy định của pháp luật trong lĩnh vực vận tải hành khách, hành lý, bao gửi trên đường thủy nội bộ. Bạn có thể tìm hiểu các quy định liên quan tại các văn bản: Nghị định 24/2015/NĐ-CP, Luật phí và lệ phí 2015, Luật Giao thông đường thủy nội địa 2004 23/2004/QH11, Nghị định 132/2015/NĐ-CP

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thủ tục đề nghị chấp thuận vận tải hành khách, hành lý, bao gửi theo tuyến cố định trên tuyến đường thủy nội địa đối với cá nhân, tổ chức trong nước. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo quy định tại Thông tư 80/2014/TT-BGTVT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn