Thuyền viên có GCN khả năng chuyên môn thuyền trưởng hạng ba được điều khiển tàu nào?

Ngày hỏi:07/11/2019

Theo quy định mới thì thuyền viên có giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng hạng ba được điều khiển những loại phương tiện thủy nội địa nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 14 Thông tư 13/2019/TT-BGTVT (Có hiệu lực ngày 01/01/2020) quy định các loại phương tiện thủy nội địa mà thuyền viên được điều kiển khi có Giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng hạng 3, cụ thể như sau:

      - Phương tiện chở khách có sức chở đến 50 (năm mươi) khách;

      - Phà có sức chở đến 50 (năm mươi) khách và đến 250 tấn hàng hóa;

      - Phương tiện chở hàng có trọng tải toàn phần đến 500 tấn;

      - Đoàn lai có trọng tải toàn phần đến 800 tấn;

      - Phương tiện không thuộc các điểm a, b, c, d khoản này lắp máy trong có tổng công suất máy chính đến 250 sức ngựa hoặc phương tiện lắp máy ngoài có tổng công suất máy chính đến 1000 sức ngựa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thuyền trưởng
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn