Thuyền viên tập sự có được điều khiển phương tiện tàu thủy?

Ngày hỏi:01/10/2021

Theo quy định thì thuyền viên tập sự có được điều khiển phương tiện tàu thủy không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 13 Thông tư 39/2019/TT-BGTVT, có quy định:

      Điều 13. Thuyền viên tập sự

      Thuyền viên tập sự chịu sự quản lý của thuyền trưởng. Thuyền viên tập sự ở chức danh nào trên phương tiện phải thực hiện phạm vi trách nhiệm của chức danh đó và có trách nhiệm sau đây:

      1. Chấp hành nghiêm chỉnh các quy định chung đối với thuyền viên.

      2. Tham gia làm việc, sinh hoạt trên phương tiện theo sự phân công, hướng dẫn của thuyền trưởng hoặc máy trưởng hay người được thuyền trưởng hoặc máy trưởng ủy quyền.

      3. Chỉ được sử dụng, vận hành máy, trang thiết bị trên phương tiện khi có sự giám sát của người trực tiếp hướng dẫn.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì thuyền viên tập sự vẫn được điều khiển phương tiện vận tải đường thủy trong trường hợp có sự giám sát của người trực tiếp hướng dẫn mình.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo vệ thuyền viên
    Hồi hương thuyền viên
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn