Tiêu chuẩn chuyên môn đối với thợ máy trực ca trên tàu biển

Ngày hỏi:05/03/2020

Theo như quy định mới nhất về tiêu chuẩn chuyên môn, chứng chỉ chuyên môn, đào tạo, huấn luyện thuyền viên thì để trở thành thợ máy trực ca cần đáp ứng những tiêu chuẩn gì? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 15 Thông tư 03/2020/TT-BGTVT (có hiệu lực từ ngày 15/4/2020) quy định tiêu chuẩn chuyên môn thợ máy trực ca như sau:

      - Thợ máy trực ca Oiler phải đáp ứng các tiêu chuẩn chuyên môn quy định tại Mục A-III/4 của Bộ luật STCW về chức năng kỹ thuật máy tàu biển theo mức trợ giúp.

      - Thợ máy trực ca AB phải đáp ứng các tiêu chuẩn chuyên môn quy định tại Mục A-III/5 của Bộ luật STCW về các chức năng sau đây:

      + Kỹ thuật máy tàu biển theo mức trợ giúp;

      + Kỹ thuật điện, điện tử và điều khiển máy theo mức trợ giúp;

      + Bảo dưỡng và sửa chữa theo mức trợ giúp;

      + Kiểm soát hoạt động của tàu và chăm sóc người trên tàu theo mức trợ giúp.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn