Tiêu chuẩn của sát hạch viên năm 2019

Ngày hỏi:24/10/2019

Theo quy định mới thì sát hạch viên có những tiêu chuẩn như thế nào? Mong nhận được phản hồi của anh chị. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn của sát hạch viên năm 2019
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 24 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT và Điểm a Khoản 15 Điều 1 Thông tư 38/2019/TT-BGTVT (Có hiệu lực ngày 01/12/2019) quy định tiêu chuẩn của sát hạch viên như sau:

      - Có tư cách đạo đức tốt, không trong thời gian bị xử lý kỷ luật;

      - Có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên. Đối với sát hạch viên đã có thẻ trước ngày Thông tư này có hiệu lực, nếu chưa đáp ứng được tiêu chuẩn này, sau 03 năm phải hoàn thiện để đáp ứng;

      - Có giấy phép lái xe tương ứng với hạng xe sát hạch ít nhất 03 năm;

      - Được tập huấn về nghiệp vụ sát hạch và được Tổng cục trưởng Tổng cục Đường bộ Việt Nam cấp thẻ sát hạch viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT