Tiêu chuẩn kỹ thuật của dấu hiệu phương tiện thủy nội địa được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:02/10/2018

Mọi người hãy giúp tôi trả lời các câu hỏi sau đây: Tiêu chuẩn kỹ thuật của dấu hiệu phương tiện thủy nội địa được quy định như thế nào? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn kỹ thuật của dấu hiệu phương tiện thủy nội địa được quy định tại Điều 10 Quy định tiêu chuẩn kỹ thuật của tín hiệu trên phương tiện thủy nội địa được ban hành kèm theo Quyết định 30/2004/QĐ-BGTVT của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải với nội dung như sau:

      - Hình dáng của dấu hiệu bao gồm hình tròn, hình vuông, hình tam giác đều, hình thoi góc vuông hoặc hình chữ nhật ghép theo kiểu múi khế.

      - Dấu hiệu phải bảo đảm độ bền, dễ treo, màu sơn phải rõ ràng.

      - Dấu hiệu phải có hình dáng, kích thước và màu sắc theo quy định tại Bảng 5 dưới đây:

      Bảng 5: Hình dáng, kích thước và màu sắc của dấu hiệu

      Số thứ tự

      Hình dáng

      Kích thước (m) Màu sắc Ghi chú
      1 Hình tròn D=0,3 Đen hoặc trắng D: đường kính (m)
      2 Hình vuông l =0,3 Đen l : Chiều dài cạnh (m)
      3 Hình tam giác đều l =0,3 Đen hoặc trắng l : Chiều dài cạnh (m)
      4 Hình thoi góc vuông l =0,3 Đen l : Chiều dài cạnh (m)
      5 Hình chữ nhật

      b=0,3

      l =0,6

      Đen

      b : Chiều rộng (m)

      l: Chiều dài (m)

      Trên đây là nội dung trả lời về tiêu chuẩn kỹ thuật của dấu hiệu phương tiện thủy nội địa. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Quyết định 30/2004/QĐ-BGTVT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn