Tiêu chuẩn người điều khiển phương tiện vận chuyển hàng nguy hiểm NaOH, HCl, H2SO4? Ngày hỏi:10/05/2017

Tiêu chuẩn người điều khiển phương tiện vận chuyển hóa chất? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Tuấn, hiên đang làm giám đốc bộ phận kinh doanh hóa chất của một công ty tại Đồng Nai, mặt hàng chính của chúng tôi là NaOH 32%, NaOH 45%, H2SO4 45%, H2SO4 98%. Hiện tại, chúng tôi đang thuê nhà vận chuyển bên ngoài để vận chuyển hóa chất cho khách hàng, nay vì nhu cầu mở rộng kinh doanh, chúng tôi muốn thực hiện trực tiếp việc vận chuyển. Tuy nhiên, chúng tôi gặp khó khăn về vấn đề tuyển tài xế điều khiển xe chở hóa chất đáp ứng tiêu chuẩn của pháp luật. Mong Ban biên tập Thư Ký Luật cho tôi biết tiêu chuẩn tài xế điều khiển xe vận chuyển hóa chất cần đáp ứng yêu cầu gì? Theo quy định pháp luật nào? Xin cảm ơn. Minh Tuấn - 0982***

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề tiêu chuẩn người điều khiển phương tiện vận chuyển hóa chất được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:
    Người điều khiển phương tiện vận tải hàng nguy hiểm thuộc Danh mục hàng nguy hiểm tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 104/2009/2015 ngoài việc phải đáp ứng yêu cầu về Giấy phép lái xe phù hợp với phương tiện theo Điều 58 Luật Giao thông đường bộ còn bắt buộc phải tuân thủ các quy định đặc thù về vận chuyển hàng nguy hiểm nhóm 8 trong đó có NaOH, H2SO4 tại Khoản 1 Điều 11 Nghị định 104/2009/NĐ-CP và Điểm b Khoản 3 Điều 8 Thông tư 09/2016/TT-BKHCN. Cụ thể, tại Khoản 1 Điều 11 Nghị định 104/2009/NĐ-CP quy định như sau

    Người điều khiển phương tiện vận chuyển hàng nguy hiểm phải được huấn luyện và được cấp Giấy chứng nhận huấn luyện về loại hàng nguy hiểm mà mình vận chuyển theo quy định của các Bộ quản lý ngành quy định tại khoản 2 Điều 10 Nghị định này.
    Tại Khoản 3 Điều 8 Thông tư 09/2016/TT-BKHCN quy định như sau:

    Điều 8: Trách nhiệm của tổ chức, cá nhân có liên quan đến vận chuyển hàng nguy hiểm

    1. Trách nhiệm của người Điều khiển phương tiện vận chuyển hàng nguy hiểm:
      b) Phải có Giấy phép Điều khiển phương tiện vận chuyển còn hiệu lực do cơ quan có thẩm quyền cấp phù hợp với phương tiện vận chuyển trong Giấy phép vận chuyển hàng nguy hiểm; phải có Giấy chứng nhận đã tham gia, hoàn thành khóa đào tạo và huấn luyện kỹ thuật an toàn hóa chất còn thời hạn hiệu lực do Sở Công Thương cấp; phải có Chứng chỉ huấn luyện an toàn lao động, vệ sinh lao động

    Như vậy, người điều khiển phương tiện vận chuyển hàng nguy hiểm là NaOH, H2SO4 phải có Giấy phép điều khiển phương tiện phù hợp và Giấy chứng nhận huấn luyện an toàn kỹ thuật hóa chất.

    Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập thư ký luật về tiêu chuẩn người điều khiển phương tiện vận chuyển hóa chất, để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư 09/2016/TT-BKHCN và Nghị định 104/2009/NĐ-CP.


    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn