Tốc độ cho phép di chuyển của xe máy điện là bao nhiêu?

Ngày hỏi:05/01/2021

Cho hỏi: Theo quy định hiện hành thì xe máy điện khi lưu thông trên đường được chạy với tốc độ bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tốc độ cho phép di chuyển của xe máy điện là bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 8 Thông tư 31/2019/TT-BGTVT, có quy định:

      Điều 8. Tốc độ tối đa cho phép đối với xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự trên đường bộ (trừ đường cao tốc)

      Đối với xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự khi tham gia giao thông tốc độ tối đa không quá 40 km/h.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì tốc độ cho phép khai thác của xe máy điện khi tham gia giao thông trong mọi trường hợp không được quá 40km/h.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn