Tốc độ tối đa mà xe ô tô chạy trong thành phố đông dân cư là bao nhiêu?

Ngày hỏi:24/08/2019

Cho tôi hỏi, theo quy định pháp luật tốc độ tối đa mà xe ô tô chạy trong thành phố đông dân cư là bao nhiêu? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 6 Thông tư 91/2015/TT-BGTVT quy định tốc độ tối đa cho phép xe ô tô trên đường bộ (trừ đường cao tốc) trong khu vực đông dân cư, cụ thể như sau:

      Loại xe cơ giới đường bộ

      Tốc độ tối đa (km/h)

      Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên

      Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới

      Các phương tiện xe cơ giới, trừ các xe được quy định tại Điều 8 Thông tư này.

      60

      50

      Như vậy, tốc độ tối đa cho phép xe ô tô trên đường bộ (trừ đường cao tốc) trong khu vực đông dân cư, đối với đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên tốc độ 60 km/h.

      Còn đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới tốc độ tối đa đối với xe ô tô trên đường bộ (trừ đường cao tốc) trong khu vực đông dân cư là 50 km/h.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn