Tốc độ tối đa xe khách trên 30 chỗ ngoài khu vực đông dân cư từ ngày 15/10/2019

Ngày hỏi:07/10/2019

Xin chào ban biên tập, tôi là tài xế xe khách chuyên chở khách từ Phan Thiết vào Thành phố Hồ Chí Minh và ngược lại, tôi nghe nói có quy định mới quy định về tốc độ xe, vậy cho tôi hỏi xe khách trên 30 chỗ ngoài khu vực đông dân cư được chạy tối đa bao nhiêu? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 7 Thông tư 31/2019/TT-BGTVT có hiệu lực ngày 15/10/2019 quy định tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới tham gia giao thông ngoài khu vực đông dân cư (trừ đường cao tốc) như sau:

      Loại xe cơ giới đường bộ

      Tốc độ tối đa (km/h)

      Đường đôi; đường một chiều có từ hai làn xe cơ giới trở lên

      Đường hai chiều; đường một chiều có một làn xe cơ giới

      Xe ô tô con, xe ô tô chở người đến 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải nhỏ hơn hoặc bằng 3,5 tấn.

      90

      80

      Xe ô tô chở người trên 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải trên 3,5 tấn (trừ ô tô xi téc).

      80

      70

      Ô tô buýt; ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc; xe mô tô; ô tô chuyên dùng (trừ ô tô trộn vữa, ô tô trộn bê tông).

      70

      60

      Ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác; ô tô trộn vữa, ô tô trộn bê tông, ô tô xi téc.

      60

      50

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì xe khách trên 30 chỗ chạy ngoài khu vực đông dân cư sẽ chạy với tốc độ tối đa như sau: 80km/h đối với đường đôi; đường một chiều có từ hai làn xe cơ giới trở lên và 70km/h đối với đường hai chiều; đường một chiều có một làn xe cơ giới.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn