Tốc độ tối đa xe ô tô trong khu vực đông dân cư từ ngày 15/10/2019

Ngày hỏi:20/09/2019

Sắp tới tôi mua xe ô tô 7 chỗ để đi làm trong nội thành Thành phố Hồ Chí Minh, vậy cho hỏi tốc độ tối đa được chạy trong nội thành la bao nhiêu? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 6 Thông tư 31/2019/TT-BGTVT có hiệu lực ngày 15/10/2019 quy định tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới tham gia giao thông trong khu vực đông dân cư (trừ đường cao tốc) như sau:

      Loại xe cơ giới đường bộ

      Tốc độ tối đa (km/h)

      Đường đôi; đường một chiều có từ hai làn xe cơ giới trở lên

      Đường hai chiều; đường một chiều có một làn xe cơ giới

      Các phương tiện xe cơ giới, trừ các xe được quy định tại Điều 8 Thông tư này.

      60

      50

      Cũng theo Khoản 2 Điều 3 Thông tư này thì xe cơ giới gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.

      => Như vậy, khi bạn sử dụng xe ô tô tham gia giao thông trong khu vực đông dân cư thì tốc độ tối đa cho phép là 60km/h khi điều khiển phương tiện trên đường đôi (đường 02 chiều có dãi phân cách); đường một chiều có từ hai làn xe cơ giới trở lên, và 50km/h khi điều khiển phương tiện trên đường hai chiều; đường một chiều có một làn xe cơ giới.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn