Trách nhiệm Bộ Kế hoạch và Đầu tư trong việc phát triển vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt

Ngày hỏi:18/10/2017

Trách nhiệm Bộ Kế hoạch và Đầu tư trong việc phát triển vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Hoàng, đang sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi đang cần tìm hiểu các quy định liên quan đến cơ chế, chính sách khuyến khích phát triển vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt. Cho tôi hỏi: Trách nhiệm Bộ Kế hoạch và Đầu tư trong việc phát triển vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt được quy định ra sao? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn.           

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt là hoạt động vận tải hành khách theo tuyến cố định bằng xe buýt có các điểm dừng đón, trả khách và phương tiện chạy theo biểu đồ vận hành.

    Hiện nay, Phương tiện vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt bao gồm xe buýt sử dụng năng lượng sạch và xe buýt thông thường.

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 9 Quyết định 13/2015/QĐ-TTg về cơ chế, chính sách khuyến khích phát triển vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì nội dung này được quy định như sau:  

    Bộ Kế hoạch và Đầu tư

    a) Chủ trì, phối hợp với Bộ Giao thông vận tải, Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương rà soát cân đối ngân sách hàng năm để phát triển vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt;

    b) Chủ trì, phối hợp với Bộ Giao thông vận tải, Bộ Công Thương ban hành danh mục phụ tùng, linh kiện để sản xuất, lắp ráp phương tiện vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt trong nước đã sản xuất được làm cơ sở để xác định các phụ tùng, linh kiện, máy móc, thiết bị trong nước chưa sản xuất được để miễn thuế nhập khẩu.  

    Trên đây là nội dung tư vấn về trách nhiệm Bộ Kế hoạch và Đầu tư trong việc phát triển vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Quyết định 13/2015/QĐ-TTg.

    Trân trọng!                                


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn