Trách nhiệm của cơ sở thử nghiệm ô tô

Ngày hỏi:05/08/2019

Chào anh, chị! Tôi được biết thì vừa có thông tư mới quy định các vấn đề liên quan đến sản xuất và lắp ráp ô tô. Vậy, cơ sở thử nghiệm có trách nhiệm gì đối với hoạt động sản xuất và lắp ráp ô tô ạ? Mong hỗ trợ ạ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 18 Thông tư 25/2019/TT-BGTVT (có hiệu lực từ 25/08/2019) quy định trách nhiệm của cơ sở thử nghiệm bao gồm:

      - Cơ sở thử nghiệm có trách nhiệm thử nghiệm về chất lượng an toàn kỹ thuật của ô tô và linh kiện sử dụng cho ô tô, về khí thải của ô tô hoặc động cơ theo quy định hiện hành theo đề nghị của cơ sở sản xuất, nhập khẩu; chịu trách nhiệm về kết quả kiểm tra, thử nghiệm đã thực hiện. Cơ sở thử nghiệm không chịu trách nhiệm về các hư hại của mẫu thử xảy ra trong quá trình thử nghiệm vì lý do bất khả kháng theo quy định của pháp luật.

      - Tổ chức thực hiện, hướng dẫn cơ sở sản xuất, nhập khẩu chuẩn bị các tài liệu, mẫu điển hình để thử nghiệm theo quy định.

      - Thu các khoản phí, giá kiểm tra, thử nghiệm theo quy định của pháp luật.

      - Lưu trữ kết quả và các tài liệu phục vụ thử nghiệm ít nhất 03 năm kể từ ngày cấp báo cáo kết quả thử nghiệm.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cơ sở thử nghiệm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn