Trách nhiệm xây dựng, quản lý, khai thác cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông của Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ điều tra, giải quyết

Ngày hỏi:30/07/2018

Trách nhiệm xây dựng, quản lý, khai thác cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông của Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ điều tra, giải quyết tai nạn giao thông được quy định ra sao? Chào Ban biên tập, tôi là Sỹ Quân, tìm hiểu quy định về cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là: Trách nhiệm xây dựng, quản lý, khai thác cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông của Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ điều tra, giải quyết tai nạn giao thông được quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm xây dựng, quản lý, khai thác cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông của Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ điều tra, giải quyết
      (ảnh minh họa)
    • Trách nhiệm xây dựng, quản lý, khai thác cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông của Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ điều tra, giải quyết tai nạn giao thông quy định tại Khoản 1 Điều 13 Thông tư 58/2009/TT-BCA(C11) quy định và hướng dẫn thống kê, tổng hợp, xây dựng cơ sở dữ liệu, cung cấp thông tin về tai nạn giao thông đường bộ do Bộ Công an ban hành, cụ thể như sau:

      - Viết và nhập dữ liệu vào máy tính báo cáo tai nạn giao thông theo mẫu số 02/TNĐB ban hành kèm theo Thông tư này, bảo đảm chính xác, kịp thời các thông tin về tai nạn giao thông;

      - Tuyệt đối tuân thủ quy trình quản lý trên máy tính;

      - Khai thác và sử dụng dữ liệu trong hệ thống cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông theo sự phân công của lãnh đạo và chịu trách nhiệm về tính chính xác các kết quả khai thác dữ liệu của mình.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về trách nhiệm xây dựng, quản lý, khai thác cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông của Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ điều tra, giải quyết tai nạn giao thông. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 58/2009/TT-BCA(C11).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cảnh sát giao thông
    Tai nạn giao thông
    Cơ sở dữ liệu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn