Trẻ em bao nhiêu tuổi thì phải đội mũ bảo hiểm?

Ngày hỏi:12/09/2016

Theo quy định của pháp luật, trẻ em bao nhiêu tuổi phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông với người lớn? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12, quy tắc giao thông đường bộ áp dụng đối với người điều khiển, người ngồi trên xe môtô, xe gắn máy như sau:

    1. Người điều khiển xe môtô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

    a) Chở người bệnh đi cấp cứu;

    b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

    c) Trẻ em dưới 14 tuổi.

    2. Người điều khiển, người ngồi trên xe môtô hai bánh, xe môtô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

    3. Người điều khiển xe môtô hai bánh, xe môtô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

    a) Đi xe dàn hàng ngang;

    b) Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;

    c) Sử dụng dù, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

    d) Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;

    đ) Buông cả hai tay hoặc đi xe bằng một bánh đối với xe hai bánh, bằng hai bánh đối với xe ba bánh;

    e) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.

    4. Người ngồi trên xe môtô hai bánh, xe môtô ba bánh, xe gắn máy khi tham gia giao thông không được thực hiện các hành vi sau đây:

    a) Mang, vác vật cồng kềnh;

    b) Sử dụng dù;

    c) Bám, kéo hoặc đẩy các phương tiện khác;

    d) Đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái;

    đ) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.

    Người lớn chở trẻ em từ đủ 6 tuổi trở lên không cho trẻ em đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách là vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Hành vi này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm k, khoản 3, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

    Trên đây là quy định về độ tuổi của trẻ em bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn