Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường thì xe ô tô phải đi bên trái?

Ngày hỏi:10/12/2020

Đối với đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường thì nguyên tắc các phương tiện phải đi như thế nào? Cụ thể ô tô đi bên nào? Có phải bên trái không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường thì xe ô tô phải đi bên trái?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

      Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

      Như vậy, khi tham gia giao thông trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường phải đảm bảo các nguyên tắc trên và xe ô tô (xe cơ giới) buộc phải đi làn đường bên trái.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn