Triệu hồi sản phẩm do DN chủ động trong sản xuất và lắp ráp ô tô

Ngày hỏi:05/08/2019

Thông tư mới vừa được ban hành về lĩnh vực sản xuất ô tô. Ban biên tập cho em hỏi là khi nào thì doanh nghiệp tôi (chuyên sản xuất và lắp ráp ô tô) được chủ động thực hiện việc thu hồi những sản phẩm sản xuất và lắp ráp ô tô? Mong giải đáp!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 16 Thông tư 25/2019/TT-BGTVT (có hiệu lực từ 25/08/2019) thì triệu hồi sản phẩm trong sản xuất và lắp ráp ô tô được quy định như sau:

      Trường hợp phát hiện ra các sản phẩm đã cung cấp ra thị trường có khuyết tật thuộc diện triệu hồi, doanh nghiệp chủ động thực hiện các công việc sau đây:

      - Tạm dừng xuất xưởng đối với các sản phẩm thuộc kiểu loại sản phẩm có khuyết tật;

      - Trong thời gian không quá 05 ngày làm việc kể từ ngày phát hiện ra sản phẩm có khuyết tật, doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản tới các đại lý bán hàng yêu cầu tạm dừng việc cung cấp sản phẩm có khuyết tật ra thị trường;

      - Trong thời gian không quá 14 ngày kể từ ngày xác định các sản phẩm có khuyết tật thuộc diện triệu hồi, doanh nghiệp phải báo cáo Cơ quan QLCL về nguyên nhân xảy ra khuyết tật của sản phẩm, biện pháp khắc phục, số lượng sản phẩm triệu hồi và kế hoạch triệu hồi phù hợp;

      - Công bố công khai kế hoạch triệu hồi trên phương tiện thông tin đại chúng;

      - Sau thời gian không quá 30 ngày kể từ khi kết thúc việc triệu hồi, doanh nghiệp phải báo cáo bằng văn bản về kết quả thực hiện triệu hồi tới Cơ quan QLCL;

      - Chịu mọi chi phí liên quan đến việc triệu hồi sản phẩm.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT