Trình độ 9/12 có thể trở thành giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô không?

Ngày hỏi:25/07/2020

Xin chào. Mình mới học hết cấp 2, trình độ 9/12 nhưng mình có bằng lái xe B2 thì có thể trở thành giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trình độ 9/12 có thể trở thành giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 5 Điều 1 Nghị định 138/2018/NĐ-CP quy định về tiêu chuẩn của giáo viên dạy lái xe ô tô như sau:

      * Tiêu chuẩn chung: Giáo viên dạy lái xe phải đáp ứng tiêu chuẩn đối với nhà giáo dạy trình độ sơ cấp theo quy định của pháp luật về giáo dục nghề nghiệp;

      * Tiêu chuẩn riêng: Giáo viên dạy thực hành lái xe đáp ứng các tiêu chuẩn sau:

      - Có giấy phép lái xe hạng tương ứng hoặc cao hơn hạng xe đào tạo, nhưng không thấp hơn hạng B2;

      - Giáo viên dạy các hạng B1, B2 phải có giấy phép lái xe đủ thời gian từ 03 năm trở lên, kể từ ngày trúng tuyển; giáo viên dạy các hạng C, D, E và F phải có giấy phép lái xe đủ thời gian từ 05 năm trở lên kể từ ngày trúng tuyển;

      - Đã qua tập huấn về nghiệp vụ dạy thực hành lái xe theo chương trình do cơ quan có thẩm quyền ban hành và được cấp Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục VI ban hành kèm theo Nghị định này.

      Theo đó để trở thành giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô thì bạn phải đáp ứng các tiêu chuẩn chung cũng như tiêu chuẩn cụ thể nêu trên.

      Mà theo Thông tư 08/2017/TT-BLĐTBXH quy định về chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp dạy trình độ sơ cấp phải đáp ứng các tiêu chuẩn sau đây, trong đó có tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn như sau:

      - Có bằng tốt nghiệp trung cấp chuyên nghiệp hoặc trung cấp nghề hoặc trung cấp trở lên, có chuyên ngành đào tạo phù hợp với nghề giảng dạy hoặc có một trong các chứng chỉ kỹ năng nghề phù hợp với nghề giảng dạy để dạy trình độ sơ cấp sau: Chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia bậc 1 hoặc chứng nhận bậc thợ 3/7, 2/6 hoặc chứng nhận nghệ nhân cấp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương hoặc tương đương trở lên.

      - Nắm vững kiến thức của mô-đun được phân công giảng dạy.

      - Có kiến thức về các mô-đun liên quan trong nghề.

      - Hiểu biết về thực tiễn nghề nghiệp và nắm vững kỹ thuật an toàn, vệ sinh lao động của nghề được phân công giảng dạy.

      - Thực hiện thành thạo các kỹ năng nghề quy định trong chương trình mô-đun được phân công giảng dạy.

      - Biết tổ chức lao động sản xuất, dịch vụ của nghề được phân công giảng dạy.

      Như vậy bạn chỉ có trình độ 9/12 thì chưa đáp ứng điều kiện để trở thành giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn