Trường hợp nào chạy xe máy ban ngày vẫn phải bật đèn xe?

Ngày hỏi:05/04/2021

Trong trường hợp ban ngày, lưu thông trên cung đường có thời tiết xấu, mây mù, che khuất tầm nhìn thì có buộc phải bật đèn xe? Trường hợp nào chạy xe máy ban ngày vẫn phải bật đèn xe?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm l Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      - Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      + Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

      Như vậy, mặc dù ban ngày nhưng trường hợp có sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn thì vẫn phải bật đèn xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn