Trường hợp nào Giấy chứng nhận khai thác cảng hàng không, sân bay bị thu hồi?

Ngày hỏi:14/06/2017

Các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận khai thác cảng hàng không, sân bay được quy định thế nào? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là Ngọc Tũn, sinh viên trường Học viện hàng không Việt Nam. Trong quá trình học, em được biết, các cảng hàng không, sân bay để được đưa vào khai thác, hoạt động phải được đăng ký vào Sổ đăng bạ cảng hàng không, sân bay. Vậy, cho em hỏi có trường hợp nào Giấy chứng nhận khai thác cảng hàng không, sân bay bị thu hồi hay không? Nội dung này do văn bản nào điều chỉnh? Rất mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Cảm ơn các anh chị rất nhiều! 

Hồ Ngọc Tũn (tun_law***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận khai thác cảng hàng không, sân bay được quy định tại Khoản 4 Điều 51 Luật hàng không dân dụng Việt Nam 2006. Cụ thể bao gồm:

      a) Cảng hàng không, sân bay không đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này;

      b) Cảng hàng không, sân bay không được khai thác hoặc ngừng khai thác trong thời hạn mười hai tháng liên tục;

      c) Các trường hợp khác theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      Như vậy, căn cứ những quy định trên, Giấy chứng nhận đăng ký cảng hàng không, sân bay bị thu hồi trong những trường hợp không còn đáp ứng điều kiện để được cấp giấy chứng nhận đăng ký cảng hàng không, sân bay. Theo đó, khi Giấy Giấy chứng nhận khai thác cảng hàng không, sân bay bị thu hồi sẽ dẫn đến việc cảng hàng không, sân bay đó bị đóng tạm thời. Cụ thể, Cục Hàng không Việt Nam sẽ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị đóng tạm thời cảng hàng không, sân bay trực tiếp hoặc qua hệ thống bưu chính đến Bộ Giao thông vận tải (theo quy định tại Điều 47 Thông tư 17/2016/TT-BGTVT). Hồ sơ đề nghị gồm:

      + Tờ trình xin phép đóng tạm thời cảng hàng không, sân bay bao gồm các thông tin: tên cảng hàng không, sân bay; lý do đóng tạm thời cảng hàng không, sân bay; thời gian đóng tạm thời cảng hàng không, sân bay;
      + Quyết định thu hồi giấy chứng nhận khai thác cảng hàng không, sân bay;
      +Giấy chứng nhận khai thác cảng hàng không, sân bay đã cấp.
      - Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ của Cục Hàng không Việt Nam, Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quyết định việc đóng tạm thời cảng hàng không, sân bay.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận khai thác cảng hàng không, sân bay. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Luật hàng không dân dụng Việt Nam 2006.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy chứng nhận
    Cảng hàng không
    Sân bay
    Bị thu hồi
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn