Trường hợp phải đổi lại giấy đăng ký xe

Ngày hỏi:29/08/2016

Cho tôi hỏi trường hợp của tôi có phải đổi lại giấy đăng ký xe không ạ? Tôi đang sử cụng một chiếc Wave RSX đỏ đen nhưng do thời gian dài sử dụng nên màu sơn không được đẹp nữa, tôi đã tự đem đi sơn thành màu xanh trắng. Vậy tôi có thuộc trường hợp phải đổi lại giấy đăng ký xe không? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập THƯ VIỆN PHÁP LUÂT. Xin chân thành cảm ơn

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Bạn thuộc trường hợp phải đổi lại giấy đăng ký xe vì đã thay đổi màu sơn của xe.

      Vấn đề này được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA: Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe

      Trên đây là quy định về các trường hợp phải đổi lại giấy đăng ký xe. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 15/2014/TT-BCA để hiểu rõ hơn quy định này.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn