Uống ít bia có được lên máy bay không?

Ngày hỏi:28/05/2021
Em đang thắc mắc là hôm nay em có chuyến bay, nhưng em có uống mấy ngụm bia hơi, không say hay mất kiểm soát gì đâu ạ. Không biết có được lên máy bay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 58 Thông tư 13/2019/TT-BGTVT thì:

      Không chấp nhận chuyên chở hành khách mất khả năng làm chủ hành vi do sử dụng rượu, bia hoặc các chất kích thích.

      Theo đó, nếu anh bị mất khả năng làm chủ hành vi do uống bia thì sẽ không được lên máy bay. Tuy nhiên, Thông tư lại không quy định cụ thể như thế nào là mất khả năng làm chủ hành vi do uống rượu, bia hay hành khách có nồng độ cồn bao nhiêu thì không được lên máy bay.

      => Cho nên trường hợp anh có uống ít bia, vẫn tỉnh táo thì có thể được lên máy bay. Cụ thể vẫn phải phụ thuộc vào quyết định của hãng hàng không.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn