Vị trí của đảo, quần đảo đối với chủ quyền Việt Nam

Ngày hỏi:16/05/2017

Đảo, quần đảo có vị trí như thế nào đối với chủ quyền Việt Nam? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi được biết, nước ta có rất nhiều đảo, quần đảo với diện tích, nguồn tài nguyên đa dạng, phong phú. Nhờ các bạn trả lời giúp tôi, đối với chủ quyền quốc gia, đảo, quần đảo có vị trí ra sao? Văn bản nào quy định nội dung này? Xin chân thành cảm ơn!

Anh Quốc (0902****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vị trí của đảo, quần đảo đối với chủ quyền Việt Nam được quy định tại Khoản 2 Điều 19 Luật Biển Việt Nam 2012. Cụ thể là:

      Đảo, quần đảo thuộc chủ quyền của Việt Nam là bộ phận không thể tách rời của lãnh thổ Việt Nam.

      Trên đây là quy định về vị trí của đảo, quần đảo đối với chủ quyền Việt Nam. Để hiểu rõ hơn nội dung này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Luật Biển Việt Nam 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn