Việc kẻ số đăng ký trên phương tiện giao thông đường sắt đô thị được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:18/05/2018

Việc kẻ số đăng ký trên phương tiện giao thông đường sắt đô thị được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Văn Hiền. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc kẻ số đăng ký trên phương tiện giao thông đường sắt đô thị được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 3 Điều 10 Thông tư 21/2018/TT-BGTVT quy định về đăng ký phương tiện giao thông đường sắt, di chuyển phương tiện giao thông đường sắt trong trường hợp đặc biệt do Bộ Giao thông vận tải ban hành thì vấn đề này được quy định như sau:

      Việc kẻ số đăng ký trên phương tiện giao thông đường sắt đô thị do chủ sở hữu phương tiện quy định và phải đảm bảo các Điều kiện như sau: số đăng ký phương tiện phải kẻ ở vị trí thích hợp dễ quan sát, dễ nhận biết; màu của số đăng ký phương tiện thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư 21/2018/TT-BGTVT.

      Tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư 21/2018/TT-BGTVT quy định về màu của số đăng ký phương tiện giao thông đường sắt như sau:

      - Màu trắng hoặc màu vàng nếu thành của phương tiện là màu sẫm;

      - Màu xanh cô ban hoặc màu đen nếu thành của phương tiện là màu sáng.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc kẻ số đăng ký trên phương tiện giao thông đường sắt đô thị. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 21/2018/TT-BGTVT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phương tiện giao thông
    Giao thông đường sắt
    Đường sắt đô thị
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn