Việc trình xác nhận trình báo đường thủy nội địa được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:04/07/2018

Việc trình xác nhận trình báo đường thủy nội địa được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Phước An, hiện tôi đang sinh sống tại Long An. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc trình xác nhận trình báo đường thủy nội địa được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc trình xác nhận trình báo đường thủy nội địa được quy định tại Điều 7 Thông tư 69/2014/TT-BGTVT về thủ tục xác nhận việc trình báo đường thủy nội địa do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành với nội dung như sau:

      Khi trình xác nhận trình báo đường thủy nội địa cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại Điều 5 Thông tư 69/2014/TT-BGTVT, thuyền trưởng hoặc người lái phương tiện hoặc người được thuyền trưởng, người lái phương tiện ủy quyền phải nộp và xuất trình các giấy tờ sau:

      - Các giấy tờ phải nộp đối với tàu biển:

      + Trình báo đường thủy nội địa theo mẫu quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư này (02 bản);

      + Bản trích sao Nhật ký hàng hải những phần có liên quan đến vụ việc (02 bản);

      + Bản trích sao Hải đồ liên quan đến vụ việc (02 bản).

      - Các giấy tờ phải nộp đối với phương tiện thủy nội địa, tàu cá:

      + Trình báo đường thủy nội địa theo mẫu quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư này (02 bản);

      + Bản sao Tự họa có mô tả sơ đồ vị trí xảy ra tai nạn, sự cố và đính kèm hình ảnh (nếu có), (02 bản).

      - Các giấy tờ phải xuất trình (bản chính):

      + Đối với tàu biển: các giấy tờ quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều 7 Thông tư 69/2014/TT-BGTVT;

      + Đối với phương tiện thủy nội địa, tàu cá: các giấy tờ quy định tại điểm b khoản 2 Điều 7 Thông tư 69/2014/TT-BGTVT.

      - Đối với bản trình báo đường thủy nội địa, ngoài chữ ký của thuyền trưởng hoặc người lái phương tiện và đóng dấu của tàu biển, phương tiện thủy nội địa, tàu cá (nếu có con dấu), còn phải có chữ ký của máy trưởng hoặc 01 (một) thủy thủ với tư cách là người làm chứng.

      - Ngoài số lượng trình báo đường thủy nội địa được quy định tại điểm a khoản 1, điểm a khoản 2 Điều 7 Thông tư 69/2014/TT-BGTVT, thuyền trưởng hoặc người lái phương tiện có thể đề nghị xác nhận thêm các bản khác có cùng nội dung, nếu thấy cần thiết.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc trình xác nhận trình báo đường thủy nội địa. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 69/2014/TT-BGTVT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn