Việc vận tải thi hài, hài cốt trên đường sắt quốc gia được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:12/03/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Việc vận tải thi hài, hài cốt trên đường sắt quốc gia được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đường sắt quốc gia là một trong những loại đường sắt thuộc Hệ thống đường sắt Việt Nam bên cạnh đường sắt đô thị và đường sắt chuyên dùng. Đường sắt quốc gia sẽ phục vụ nhu cầu vận tải chung của cả nước, từng vùng kinh tế và liên vận quốc tế.

      Theo đó, việc vận chuyển thi hài, hài cốt trên đường sắt quốc gia được quy định tại Điều 64 Luật Đường sắt 2017 với nội dung như sau:

      - Thi hài, hài cốt khi vận chuyển trên đường sắt quốc gia phải có người áp tải.

      - Thi hài, hài cốt khi vận chuyển trên đường sắt quốc gia phải bảo đảm vệ sinh, phòng dịch, bảo vệ môi trường và có đủ giấy tờ theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc vận chuyển thi hài, hài cốt trên đường sắt quốc gia.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn