Vùng nội thủy được quy định như thế nào tại Công ước về Luật biển năm 1982?

Ngày hỏi:19/05/2018

Vùng nội thủy được quy định như thế nào tại Công ước về Luật biển năm 1982? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Bá Bắc. Hiện tôi đang có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Vùng nội thủy tại Công ước về Luật biển năm 1982 được quy định như thế nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Công ước Liên hợp quốc về Luật biển 10 12 1982thì vùng nội thủy được quy định như sau:

      - Trừ trường hợp đã được quy định ở Phần IV Công ước về Luật biển năm 1982, các vùng nước ở phía bên trong đường cơ sở của lãnh hải thuộc nội thủy của quốc gia.

      - Khi một đường cơ sở thẳng được vạch ra theo đúng phương pháp được nói ở Điều 7 Công ước về Luật biển năm 1982 gộp vào nội thủy các vùng nước trước đó chưa được coi là nội thủy, thì quyền đi qua không gây hại nói trong Công ước vẫn được áp dụng ở các vùng nước đó.

      Trên đây là câu trả lời về quy định vùng nội thủy tại Công ước về Luật biển năm 1982.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn