Vượt tốc độ bao nhiêu km thì xe ô tô sẽ bị giam bằng?

Ngày hỏi:23/07/2021

Cho hỏi trường hợp chạy quá tốc độ bao nhiêu km thì xe ô tô sẽ bị giam bằng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vượt tốc độ bao nhiêu km thì xe ô tô sẽ bị giam bằng?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

      Trường hợp xe ô tô chạy quá quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h thì chỉ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, không bị tước giấy phép lái xe.

      Trường hợp xe ô tô chạy quá quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến dưới 20 km/h thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Như vậy, xe ô tô chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h trở lên sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn