Xe 07 chỗ của công ty có phải gắn phù hiệu không?

Ngày hỏi:07/01/2019

Công ty tôi là một công ty sự kiện nhỏ. Tôi có mua một chiếc xe 07 chỗ làm tài sản cố định của công ty để phục vu cho nhu cầu đi lại gặp khách hàng của giám đốc công ty và nhân viên công ty. Tuy nhiên tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể là chiếc xe đó tôi có cần phải đăng ký và gắn phù hiệu xe không? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Ngọc - ngoc******@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 48 Thông tu 63/2014/TT-BGTVT thì:

      Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

      1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

      2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

      3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.

      ==> Như bạn trình bày ở trên thì bạn có có mua một xe 07 chỗ làm tài sản của công ty. Mục đích sử dụng của xe là phục vụ cho việc đi gặp khách hàng của giám đốc và nhân viên công ty. Theo quy định trên thì xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên thì phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ”. Xe ôtô của công ty bạn chỉ là xe 07 chỗ nên bạn không cần phải đăng ký phù hiệu "XE NỘI BỘ".

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn