Xe chở ba thì trẻ em phải mấy tuổi?

Ngày hỏi:10/11/2018

Cho em hỏi. Đi xe máy có thể chở 1 người lớn và 1 trẻ em dưới mấy tuổi vậy. Em quên mất, em cần biết để tham gia giao thông khỏi bị phạt ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 quy định:

      Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

      a) Chở người bệnh đi cấp cứu;

      b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

      c) Trẻ em dưới 14 tuổi.

      Như vậy, khi điều khiển xe máy thì bạn chỉ được chở tối đa 1 người lớn và 1 trẻ em dưới 14 tuổi. Trường hợp chở ba người trở lên mà vi phạm quy định này thì sẽ bị xử phạt theo Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Cụ thể:

      Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

      b) Chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe;

      ...

      Tóm lại: Bạn được chở 1 người lớn và 1 trẻ em dưới 14 tuổi, nếu chở 3 người trên xe bạn sẽ bị phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn