Xe có được đăng ký khi bị mờ số khung không?

Ngày hỏi:17/12/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì xe có được đăng ký khi bị mờ số khung không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe có được đăng ký khi bị mờ số khung không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 18 Thông tư 58/2020/TT-BCA, có quy định:

      - Xe bị cắt hàn hoặc đục lại số máy, số khung hoặc số máy hoặc số khung thì không giải quyết đăng ký.

      - Xe đã đăng ký có số máy, số khung bị mờ, hoen gỉ, ăn mòn do tác động của môi trường, được cơ quan giám định kết luận số máy, số khung không bị đục, bị tẩy xóa thì giải quyết đóng lại theo số máy, số khung ghi trong hồ sơ xe; trường hợp xe thay thế máy, thân máy (Block) hoặc khung nhập khẩu mà chưa có số thì đóng số theo số của biển số xe.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi xe máy có số khung, số máy bị mờ do tác động của môi trường đã được giám định không phải do bị đục thì sẽ được xem xét để đăng ký.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 18 Thông tư 58/2020/TT-BCA Tải về
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn