Xe công ty có phải gắn phù hiệu nội bộ không?

Ngày hỏi:18/10/2019

Cho mình hỏi: Xe công ty mình xe Toyota hiace 10 chỗ ngồi không kinh doanh. Có cần gắn phu hiệu xe nội bộ không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT thì:

      Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

      1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

      2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

      3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.

      Theo quy định trên thì xe công ty có sức chưa 16 chỗ trở lên phải gắn phù hiệu "XE NỘI BỘ”. Trường hợp xe công ty bạn có sức chứa 10 chỗ thì không phải gắn phù hiệu nội bộ.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn