Xe đưa đón nhân viên công ty có phải gắn phù hiệu không?

Ngày hỏi:08/01/2019

Công ty tôi phải chuyển trụ sở. Trụ sở mới thì khá xa nên công ty định mua xe để đưa đón nhân viên. Số lượng nhân viên trong công ty tôi hiện tại là 30 người. Do đó tôi định mua 01 chiếc xe 30 chỗ để đưa đón nhân viên. Liên quan tới vấn đề này tôi có thắc mắc mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi xe đưa đón nhân viên công ty thì có phải đăng ký gắn phù hiệu xe không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh Thanh - thanh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT thì:

      Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

      1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

      2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

      3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.

      ==> Công ty bạn định mua xe 30 chỗ để đưa đơn nhân viên đến chỗ làm. Theo quy định của pháp luật thì xe ô tô có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên để đưa đón nhân viên trong công ty phải gắn phù hiệu "XE NỘI BỘ".

      **Thủ tục cấp phù hiệu "XE NỘI BỘ" được quy định tại Khoản 6 Điều 55 Thông 63/2014/TT-BGTVT. Cụ thể:

      Đơn vị có xe ô tô vận tải nội bộ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Hồ sơ bao gồm:

      - Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

      - Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

      **Thời hạn phù hiệu "XE NỘI BỘ" được quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 54 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT:

      Phù hiệu “XE NỘI BỘ” có giá trị 07 năm và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện. Khi hết hiệu lực thì sẽ được cấp lại phù hiệu mới. Thủ tục được thực hiện tương tự như thủ tục xin cấp phù hiệu "XE NỘI BỘ".

      **Mẫu phù hiệu "XE NỘI BỘ"

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn